* Tập thể cán bộ giáo viên nhân viên trường THCS Lê Quý Đôn tham gia du lịch hè 2023: HÀ NỘI – CỬA LÒ – QUÊ BÁC
Từ ngày 12 đến ngày 15 tháng 6 năm 2023 BCHCĐ, BGH trường THCS Lê Quý Đôn phối hợp tổ chức Du lịch hè cho tập thể Cán bộ - Giáo viên - Nhân viên nhà trường.
5h30 sáng ngày 12 tháng 6 năm 2023, xe ô tô của Du lịch Việt đón Đoàn tại địa điểm tập kết khởi hành đi TP Vinh. Trên đường đoàn dừng nghỉ ăn sáng và tiếp tục hành trình. 11h30 xe tới Cửa Lò, Đoàn nhận phòng, nghỉ ngơi, dùng bữa trưa tại khách sạn. Chiều Đoàn tự do vui chơi, tắm biển Cửa Lò. Đắm mình trong làn nước mát lạnh, tận hưởng những ngọn gió mặn mòi hương vị biển cả, tất cả như quên đi hết những mệt mỏi, oi bức của ngày hè. Tắm biển Cửa Lò sẽ là trải nghiệm khó phai với tập thể CBGVNV trường THCS Lê Quý Đôn. Bãi tắm Cửa Lò dài trên chục km, có độ dốc thoai thoải cát mịn, nước trong và sạch, không pha lẫn bùn như một số bãi biển khác. Phía trên bãi biển còn có nhiều khu lâm viên rộng với những rặng phi lao, rặng dừa xanh tốt. Nước biển ở đây có độ mặn rất cao. Có lẽ vì thế Biển Cửa Lò đã trở thành một trong những bãi tắm lý tưởng nhất ở Việt Nam.
Ngày 02: xe đưa Đoàn tiếp tục hành trình đi thăm Quê Bác (Quê nội – ngoại). Đến Quê Ngoại- làng Chùa, đoàn được tham quan nơi Chủ tịch Hồ Chí Minh được sinh ra và gắn bó tuổi thơ của mình. Làng Sen- quê nội của Chủ tịch Hồ Chí Minh, một làng quê thơm ngát hương sen, đó chính là nơi Người đã sống trong thời niên thiếu. Ấn tượng nhất của tập thể CBGVNV nhà trường khi đến nơi này là những mái nhà tranh dưới những lũy tre xanh, dường như đâu đây còn có nhịp võng trưa hè cùng tiếng ru ầu ơ của mẹ, có câu dân ca mênh mang cùng đồng ruộng núi sông… Ngôi làng mang tên làng Sen vì luôn ngát hương sen; là quê hương của Bác Hồ kính yêu, người con ưu tú của dân tộc! Dẫu đã qua cả thế kỷ, vạn vật đổi thay nhưng những hình ảnh xưa cũ của làng Sen gắn liền với tuổi thơ Bác vẫn được lưu giữ đến bây giờ như một miền ký ức đẹp và là tấm gương sáng cho mọi những thế hệ. Đó là giếng Cốc, cây đa, đền làng Sen, nhà thờ họ Nguyễn Sinh… và đặc biệt là ngôi nhà tranh của cụ Phó bảng Nguyễn Sinh Sắc- thân phụ Bác, nơi gắn bó với tuổi thơ của Bác Hồ, cũng là khởi nguồn cho một tinh thần yêu nước và ý chí lớn lao của người anh hùng dân tộc sau này.
Ngày 03: Mùa hè rực rỡ của tập thể cán bộ giáo viên nhân viên trường THCS Lê Quý Đôn được đọng lại trong chương trình Gala Dinner. Khách sạn Blue wave sang trọng, hiếu khách là nơi được lựa chọn để tổ chức sự kiện đặc biệt này. Những gam màu váy áo dạ hội: trắng, đen, hồng, tím, vàng của mỗi thành viên nhuộm sắc cho không gian đêm Gala; các câu đố vui, những tiếng cười sảng khoái đã làm xôn xao, náo nhiệt cả chương trình hôm ấy. Buổi Gala khép lại ở hình ảnh ấn tượng: vòng tay nối kết xiết chặt của người tham gia, thể hiện một sự đoàn kết, gắn bó của tập thể CBGVNVNT. Đêm Gala dinner đã khép lại nhưng những ấn tượng vẫn cứ đậm sâu, những dư âm vẫn mãi nối dài trong trái tim mỗi người tham dự.
Ngày cuối cùng của chuyến du lịch đã đến. Sau khi ăn sáng, Đoàn tự do thăm quan mua sắm hàng lưu niệm, tắm biển. Sau bữa trưa, Đoàn trả phòng khách sạn, lên xe khời hành về Hà Nội. Về đến Hà Nội, HDV chia tay đoàn. Những hoạt động sôi nổi, ý nghĩa trong bốn ngày đã bồi đắp thêm những yêu thương, đoàn kết và gắn bó trong trái tim mỗi thành viên của ngôi nhà chung mang tên THCS Lê Quý Đôn.
Có thể nói chương trình du lịch hè của cán bộ, giáo viên, nhân viên trường THCS Lê Quý Đôn thành công tốt đẹp. Xin trân trọng cảm ơn sự quan tâm chăm lo đời sống CBGVNV nhà trường của BGH, BCHCĐ và sự tham gia nhiệt tình của các đồng chí đoàn viên công đoàn. Kính chúc các đồng chí mạnh khỏe, chuẩn bị tâm thế sẵn sàng để bước vào năm học mới thật thành công!
* Trường THCS Lê Quý Đôn - Long Biên
Địa chỉ: Tổ 1 - phường Phúc Lợi - Long Biên - Hà Nội
Điện thoại: 02463272768
Email : c2lequydon@longbien.edu.vn
Fanpage: THCS Lê Quý Đôn - Long Biên
Website: thcslequydon.longbien.edu.vn